Kwanan nan, tare da ƙirƙirar birni mai wayewa na ƙasa don haɓaka zurfafawa, kwandon shara na waje tun daga titi zuwa wurin shakatawa, daga al'umma har zuwa yankin kasuwanci, da alama ba a iya gani ba, wani mai aiki da yawa ne na tsafta da lafiyar birnin.
Sabunta kwandon shara a waje ya zama abin da mazauna wurin suka maida hankali akai. A baya, saboda rashin isassun tankunan sake yin amfani da su a waje da kuma rashin alamomin tantancewa, a wannan shekarar, al’ummar sun gabatar da rukunin 20 na tankunan sake yin fa’ida a waje, wanda ba wai kawai ya zo da zanen hana wari ba, har ma yana ƙarfafa mazauna yankin da su rarraba shara ta hanyar hanyar samun lada. 'Yanzu ya fi dacewa a sauko kasa a zubar da shara, kuma yanayin unguwar ya canja, kuma kowa yana cikin walwala. Mazauna Ms Wang ta koka. Bayanai sun nuna cewa bayan sauyin da aka samu na saukowar sharar al'umma ya ragu da kashi 70%, daidaiton rarrabuwar shara ya karu zuwa kashi 85%.
Kwararru a fannin kiwon lafiyar muhalli sun yi nuni da cewa, kwandon shara a waje muhimmin layin kariya ne don dakile yaduwar kwayoyin cuta. A cewar sa ido na sashen kula da cututtuka, sharar da aka fallasa na iya haifar da cututtuka masu illa irin su E.coli da Staphylococcus aureus a cikin sa'o'i 24, yayin da daidaitaccen shara zai iya rage yawan kwayoyin cuta a yankin da fiye da kashi 60%. A cikin [cibiyar sufuri], gwamnatin karamar hukuma tana lalata kwano sau uku a rana tare da ba su kayan aiki da murfi mai aiki da ƙafa, yadda ya kamata ta rage haɗarin kamuwa da cuta tare da kiyaye lafiya da amincin matafiya.
Akwatunan sake yin fa'ida na waje kuma suna taka muhimmiyar rawa wajen haɓaka sake yin amfani da albarkatu. A [wani wurin shakatawa], rarrabuwar hankali ta atomatik tana bambanta abubuwan da za a iya sake amfani da su daga sauran tarkace ta hanyar fasahar gano hoton AI kuma tana aiki tare da bayanan zuwa dandalin sarrafa tsafta.
'Tsarin tsarawa da sarrafa gwangwani na waje shine muhimmin ma'auni don auna matakin gyare-gyare a cikin mulkin birane.' A halin yanzu, wurare da yawa suna binciken ma'aunin '' murabba'in kilomita ɗaya, tsari ɗaya' don kafa gwangwani na waje, tare da haɗa tsarin kimiyyar maki tare da taswirar zafi na kwararar ɗan adam, tare da haɓaka sabbin kayan aiki kamar matsi mai amfani da hasken rana da tsarin faɗakarwa da wuri, don ƙara haɓaka tasirin gudanarwa.
Daga hana gurɓacewar muhalli zuwa kiyaye lafiyar jama'a, daga aiwatar da ci gaban kore zuwa haɓaka martabar birni, kwandon shara na waje suna ɗaukar 'manyan abubuwan rayuwa' tare da 'kananan kayan aiki'. Yayin da ake hanzarta gina birane masu wayo, waɗannan 'masu kula da muhallin da ba a ganuwa' na muhallin birane za su ci gaba da inganta su nan gaba, tare da samar da tsaftataccen muhallin rayuwa ga 'yan ƙasa.
Lokacin aikawa: Jul-07-2025